Thành phần Thuốc Dismolan
Mỗi ml chứa :
Hoạt chất : N-Acetylcystein 20,0 mg.
Tá dược : Sucrose , Glycerin , natri edetat , dinatri hydrophosphat , kali dihydrophosphat , sucralose , hương hoa quả , methyl pareben , propyl paraben , FD&C Green 3 , nước tinh khiết.
Chỉ định Thuốc Dismolan
Dismolan được dùng trong các trường hợp :
Được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt ( mucoviscidocsis ) ( xơ nang tuyến tụy ) , bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn , và làm sạch thường quy trong mở khí quản.
Được dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.
Cách dùng Thuốc Dismolan
Dismolan được dùng bằng đường uống.Bẻ ống nhựa và uống trực tiếp dung dịch trong ống.
Liều dùng Thuốc Dismolan
Làm thuốc tiêu nhầy :
Người lớn : 10ml x 3 lần/ngày .
Trẻ e từ 2-6 tuổi : 10ml x 2 lần/ngày.
Giải độc paracetamol : Liều đầu tiên 140mg/kg , tiếp theo 70mg/kg , uống cách nhau 4 giờ một lần , tổng cộng 17 lần. N-Acetylcystein được thông báo rất hiệu quả khi dùng trong vòng 8 giờ sau khi bị quá liều paracetamol .Hiệu quả giảm sau thời gian đó , nhưng gần đây cho rằng điều trị chậm tới 24 giờ sau vẫn có ích.
Chống chỉ định Thuốc Dismolan
Trẻ em dưới 2 tuổi.
Bệnh nhân quá mẫn với N-Acetylcystein với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Bệnh nhân có tiền sử hen ( nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc chứa N-Acetylcystein ).
Thận trọng
Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng N-Acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng ; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc beta – 2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng muscarin ) và phải ngừng N-Acetylcystein ngay.
Khi điều trị với N-Acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.
Tác dụng không mong muốn ( ADR )
N-Acetylcystein có giới hạn an toàn rộng .Tuy hiếm gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do N-Acetylcystein , nhưng vẫn có thể xảy ra với tất cả các dạng thuốc chứa N-Acetylcystein.
Thường gặp, ADR > 1/100
Buồn nôn, nôn.
Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100
Buồn ngủ, nhức đầu. ù tai.
Viêm miệng, chảy nước mũi nhiều.
Phát ban, mày đay.
Hiếm gặp ADR < 1000
Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân.
Toàn thân: Sốt, rét run.
Hướng dẫn cách xử trí ADR
Dùng dung dịch N-Acetylcystein pha loãng có thể giảm khả năng gây nôn nhiều do thuốc.
Phải điều trị ngay phản ứng phản vệ bằng tiêm dưới da adrenalin (0,3 – 0,5ml dung dịch 1/1000 ) thở oxy 100%, đặt nội khí quản nếu cần, truyền dịch tĩnh mạch để tăng thể tích huyết tương, hít thuốc chủ vận beta – adrenergic nếu co thắt phế quản, tiêm tĩnh mạch 500mg hydrocortison hoặc 125mg methylprednisolon.
Có thể ức chế phản ứng quá mẫn với N-Acetylcystein bao gồm phát hồng ban toàn thân, ngứa, buồn nôn, nôn, chóng mặt, bằng dùng kháng histamin trước. Có ý kiến cho rằng quá mẫn là do cơ chế giả dị ứng trên cơ sở giải phóng histamin hơn là do nguyên nhân miễn dịch.Vì phản ứng quá mẫn đã xảy ra tới 3% số người tiêm tĩnh mạch N-Acetylcystein để điều trị quá liều paracetamol, nên các thầy thuốc cần chú ý dùng kháng histamin để phòng phản ứng đó.
Thông báo ngay cho bác sĩ hoặc dược sĩ khi gặp phải các tác dụng phụ của thuốc.
Tương tác thuốc
N-Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy – hóa.
Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng N-Acetylcystein.
Thời kỳ mang thai
Điều trị quá liều paracetamol bằng N-Acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả và an toàn, và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như ở người mẹ.
Thời kỳ cho con bú
Thuốc dùng an toàn cho người cho con bú.
Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc
Thận trọng khi lái xe và vận hành máy móc.
Quá liều và xử trí
Quá liều N-Acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Đặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liều N-Acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol. Điều trị quá liều theo triệu chứng.
Bảo quản
Trong bao bì kín , tránh ẩm , tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30 độ C.
Reviews
There are no reviews yet.